ส่วนเกมในเรซ 2 “ไอเดีย” กฤตภัทร ยกระดับความเร็วขึ้นอย่างมาก โดยสามารถไต่ขึ้นไปไล่บดกับกลุ่มนำได้อย่างสุดมัน ก่อนบิดคว้าอันดับ 5 ด้วยเวลาตามหลังผู้ชนะชาวอินโดนีเซียอย่าง อัลดี้ มาเฮนดร้า เพียง 0.688 วินาทีเท่านั้น ขณะที่ “เอิร์ธ” ธุรกิจ ไต่ขึ้นมาเกาะกลุ่มหน้าได้ ก่อนบิดคว้าอันดับ 11 ตามหลัง 1.966 วินาทีเท่านั้น
นายวีรพงษ์ ธนากิจจานนท์ ผู้อำนวยการทีม ยามาฮ่า ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ทีม เปิดเผยว่า "นี่คือปีที่ 2 ของเราในการส่งนักบิดเยาวชนเข้าร่วมแข่งขันในรายการ Yamaha R3 bLU cRU European Cup ภายใต้โครงการ 'ยามาฮ่า โร้ด ทู เดอะ เวิลด์ คลาส' ซึ่งถือว่านักบิดอย่าง ไอเดีย-กฤตภัทร ยกระดับขึ้นอย่างรวดเร็ว เขาแสดงให้เห็นในสนามว่าไต่ขึ้นไปสู้กับดาวรุ่งแถวหน้าจากทั่วโลกได้ นั่นคือสิ่งที่เราพอใจมากกับพัฒนาการดังกล่าว ขณะที่ “เอิร์ธ” ธุรกิจ แข่งขันเป็นปีแรก แต่ก็ปรับตัวได้เร็วมาก ถือเป็นสัญญาณที่ดีในการพัฒนานักบิดดาวรุ่งของ ยามาฮ่า ในอนาคต"
|