การแข่งขันรถจักรยานยนต์ทางเรียบชิงแชมป์เอเชีย รายการ เอเชีย โร้ด เรซซิ่ง แชมเปี้ยนชิพ 2018 สนาม 3 ดวลความเร็วระหว่างวันที่ 1-3 มิถุนายนนี้ ที่สนาม ซูซูก้า เซอร์กิต ประเทศญี่ปุ่น โดยช่วงบ่ายของวันเสาร์ที่ 2 มิถุนายนที่ผ่านมาตามเวลาท้องถิ่น เป็นการแข่งขันเรซแรก
โดยทัพนักบิดไทยจาก ยามาฮ่า ไทยแลนด์ เรซซิ่งทีม ต้องเจองานหนักในสนามนี้อย่างมาก ซึ่ง “ตี” อนุภาพ ซามูล หมายเลข 500 ได้ออกตัวจากกริดที่ 7 ขณะที่ทีมเมทอย่าง “ต๋ง” พีรพงษ์ บุญเลิศ หมายเลข 45 และ “ฟอง” คณาทัต ใจมั่น หมายเลข 90 ได้ออกสตาร์ทจากกริดที่ 13 และ 15
เกมในเรซนี้ดวลความเร็วทั้งสิ้น 8 รอบสนาม โดย อนุภาพ นักบิดไทยทะยานออกตัวจากกริดที่ 7 ขึ้นมารั้งอันดับ 5 ในรอบแรก ก่อนที่จะแซงอีก 2 คันขึ้นมารั้งอันดับ 3 ในรอบที่ 2