ระเบิดศึกชิงแชมป์เอเชีย รายการ FIM Asia Road Racing Championship 2018 สนามที่ 1 ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 2-4 มีนาคม 2561 ณ สนามช้าง อินเตอร์เนชั่นแนล เซอร์กิต จ.บุรีรัมย์ โดยขุนพลนักบิด Yamaha Thailand Racing Team โชว์ฟอร์มการขับขี่รถจักรยานยนต์ตระกูล R-Series ได้อย่างเร้าใจแบบสุดมันส์ ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมในการแข่งขันเรซที่ 1
โดย รุ่น Asia Production 250cc. ตี - อนุภาพ ซามูล #500 กระชากคันเร่งรถแข่ง YZF-R25 สยบคู่แข่งแบบเหนือชั้น ก่อนทะยานคว้าชัยชนะอันดับที่ 1 ผงาดครองโพเดี้ยมสูงสุดได้สำเร็จ เพื่อนร่วมทีม ต๋ง - พีรพงศ์ บุญเลิศ #45 และ ฟอง - คณาฑัต ใจมั่น #90 จบการแข่งขันในอันดับที่ 4 และ 9 ตามลำดับ