"Nine Stamp" อภิวัฒน์ วงศ์ธนานนท์ #9 นักบิดดาวรุ่ง ยามาฮ่า ไทยแลนด์ เรซซิ่งทีม ซึ่งได้รับสิทธิ์ไวลด์การ์ดลงทำการแข่งขันศึกชิงแชมป์โลกรุ่น Moto3 ในนามสังกัด VR46 MASTER CAMP ทีมของ "เดอะ ด๊อกเตอร์" วาเลนติโน่ รอสซี่ ในรายการ PTT Thailand Grand Prix 2018 สามารถปรับตัว และมีพัฒนาการแบบก้าวกระโดดในการขับขี่รถแข่ง Moto3 อย่างเป็นทางการครั้งแรกในสนามโฮมเรซในช่วงของการซ้อมวันแรกตามโปรแกรมการแข่งขัน โดยในช่วงเช้าซึ่งเป็นการซ้อม FP1 ทำเวลาต่อรอบดีที่สุดอยู่ที่ 1'45.120 นาที จากการลงขับขี่ทั้งหมด 13 รอบสนาม ตามหลังผู้นำเวลาอยู่ 1.7 วินาที
จากนั้นช่วงบ่ายที่เป็นช่วง FP2 "Nine Stamp" อภิวัฒน์ วงศ์ธนานนท์ #9 ได้ลงทำการซ้อมครั้งที่ 2 โดยครั้งนี้สามารถกดเวลาดีที่สุดลงจากเดิม 1.06 วินาที ด้วยเวลาต่อรอบดีที่สุดอยู่ที่ 1'44.054 นาที ขยับตำแหน่งขึ้นมาอยู่กลางตารางเวลาตามหลังผู้นำอยู่เพียง 0.586 วินาทีเท่านั้น โดยในช่วงซ้อม FP2 นี้ นักบิดไทยยามาฮ่าลงทำการขับขี่ด้วยกันทั้งหมด 12 รอบสนามด้วยกัน