สถาบันฝึกอบรมขับขี่รถจักรยานยนต์ยามาฮ่า(Yamaha Riding Academy หรือ YRA) เดินหน้า!!! โครงการอาชีวศึกษาเอกชนร่วมใจสร้างความปลอดภัยบนท้องถนน
เมื่อวันที่ 24-25 กรกฎาคม 2566 ที่ผ่านมา สถาบันฝึกอบรมขับขี่รถจักรยานยนต์ยามาฮ่า จัดอบรมหลักสูตรการขับขี่รถจกรยานยนต์อย่างปลอดภัย ให้กับนักเรียน วิทยาลัยเทคโนโลยีฐานเทคโนโลยี เพื่อเป็นการส่งเสริมความรู้ ความเข้าใจ และทัศนคติในการขับขี่รถจักรยานยนต์ที่ถูกต้องและปลอดภัย ซึ่งในการอบรมจะแบ่งออกเป็นภาคทฤษฎี และภาคปฏิบัติ โดยในการอบรมภาคทฤษฎี มุ่งเน้นให้นักเรียนได้คำนึงความปลอดภัยในการขับขี่ และมารยาทที่ดีในการขับขี่รถจักรยานยนต์บนท้องถนน ส่วนภาคปฏิบัตินั้น นักเรียนจะได้ขับขี่จริงในสถานีท่าฝึกต่างๆ เพื่อเพิ่มทักษะในการขับขี่ เช่น การฝึกควบคุมคันเร่ง การใช้เบรก เพื่อให้นักเรียนสามารถนำไปประยุกต์จริงบนท้องถนนได้อย่างถูกต้องและปลอดภัย
โดยการจัดอบรมในครั้งนี้จัดขึ้น ณ วิทยาลัยเทคโนโลยีฐานเทคโนโลยี ซึ่งมีนักเรียนเข้าร่วมอบรมมากกว่า 163 คน